Câu 1, 2, 3, 4 trang 75 Vở bài tập [SBT] Toán lớp 5 tập 1 . Mua 7m vải phải trả 455 000 đồng. Hỏi mua 4,2m vải cùng loại phải trả ít hơn bao nhiêu tiền?
1. Tính
a] 653,38 + 96,92 = …….. b] 52,8 x 6,3 = …….
35,069 – 14,235 = …….. 17,15 x 4,9 = ……
2. Tính nhẩm
a] 8,37 x 10 =…………
39,4 x 0, 1 = ……….
b] 138,05 x 100 = …………
420,1 x 0,01 = …………
c] 0,29 x 10 =……….
0,98 x 0,1 = ……..
3. Mua 7m vải phải trả 455 000 đồng. Hỏi mua 4,2m vải cùng loại phải trả ít hơn bao nhiêu tiền?
4. a] Viết tiếp vào chỗ chấm cho thích hợp
a |
b |
c |
[a + b] x c |
a x c + b x c |
2,4 |
1,8 |
10,5 |
[2,4 + 1,8] x ……….= ………… |
|
2,9 |
3,6 |
0,25 |
||
3,1 |
10,5 |
0,45 |
Nhận xét: [a + b] x c = a x ……..+ b x ……. hay a x c + b x c = [a + ….] x ………
b] Tính bằng cách thuận tiện nhất
12,1 x 5,5 + 12,1 x 4,5 = ………………………
0,81 x 8,4 + 2,6 x 0,81 = ………………………
16,5 x 47,8 + 47,8 x 3,5 = ……………………
Đáp án
1. Tính
a] 653,38 + 96,92 = 750,30 b] 52,8 x 6,3 = 332,64
35,069 – 14,235 = 20,834 17,15 x 4,9 = 84,035
2. Tính nhẩm
a] 8,37 x 10 = 83,7
39,4 x 0, 1 = 3,94
b] 138,05 x 100 = 13805
420,1 x 0,01 = 4,201
Quảng cáoc] 0,29 x 10 = 2,9
0,98 x 0,1 = 0,098
3.
Số tiền mua 1 mét vải là:
455 000 : 7 = 65 000 [đồng]
Số tiền mua 4,2m vải là:
65 000 x 4,2 = 273000 [đồng]
Số tiền phải trả ít hơn là:
455 000 – 273 000 = 182 000 [đồng]
Đáp số: 182000 đồng
4. a] Viết tiếp vào chỗ chấm cho thích hợp
a |
b |
c |
\[[a + b] × c\] |
\[a × c + b × c\] |
2,4 |
1,8 |
10,5 |
\[[2,4 + 1,8] × 10,5 = 44,1\] |
\[2,4 × 10,5 + 1,8 × 10,5 = 44,1\] |
2,9 |
3,6 |
0,25 |
\[[2,9 + 3,6] × 0,25 = 1,625\] |
\[2,9 × 0,25 + 3,6 × 0,25 = 1,625\] |
3,1 |
10,5 |
0,45 |
\[[3,1 + 10,5] × 0,45 = 6,12\] |
\[3,1 × 0,45 + 10,5 × 0,45 = 6,12\] |
Nhận xét: [a + b] x c = a x c + b x c
hay a x c + b x c = [a + b] x c
b] Tính bằng cách thuận tiện nhất
12,1 x 5,5 + 12,1 x 4,5 = 12,1 x [5,5 + 4,5]
= 12,1 x 10 = 121
0,81 x 8,4 + 2,6 x 0,81 = 0,81 x [8,4 + 2,6]
= 0,81 x 11 = 8,91
16,5 x 47,8 + 47,8 x 3,5 = 47,8 x [16,5 + 3,5]
= 47,8 x 20 = 956
Bài 1 trang 75 Vở bài tập Toán 5 Tập 1: Tính
a, 653,38 + 96,92 = ……………………
35,069 - 14,235 = ……………………
b, 52,8 × 6,3 = ……………………
17,15 × 4,9 = ……………………
Trả lời
Bài 2 trang 75 Vở bài tập Toán 5 Tập 1: Tính nhẩm:
a, 8,37× 10 = ………
39,4 × 0,1 = ………
b, 138,05 × 100 = ………
420,1 × 0,01 = ………
c, 0,29 × 10 =………
0,98 × 0,1 = ………
Trả lời
a, 8,37× 10 = 83,7
39,4 × 0,1 = 3,94
b, 138,05 × 100 = 13805
420,1 × 0,01 = 4,201
c] 0,29 × 10 =2,9
0,98 × 0,1 = 0,098
Bài 3 trang 75 Vở bài tập Toán 5 Tập 1: Mua 7m vải phải trả 455 000 đồng. Hỏi mua 4,2m vải cùng loại phải trả ít hơn bao nhiêu tiền?
Trả lời
Số tiền mua 1 mét vải là:
455000 : 7 = 65000 [đồng]
Số tiền mua 4,2 mét vải là;
65000 × 4,2 = 273000 [đồng]
Số tiền phải trả ít hơn là:
455000 – 273000 = 182000 [đồng]
Đáp số: 182 000 đồng.
Bài 4 trang 76 Vở bài tập Toán 5 Tập 1:
a] Viết tiếp vào chỗ chấm cho thích hợp:
a | b | c | [a + b] × c | a × c + b × c |
2,4 | 1,8 | 10,5 | [2,4 + 1,8] × ……= …… | ………………………… |
2,9 | 3,6 | 0,25 | ………………………… | ………………………… |
3,1 | 10,5 | 0,45 | ………………………… | ………………………… |
Nhận xét: [a + b] × c = a × …… + b × ……
hay: a × c + b × c = [a + ……] × ……
b] Tính bằng cách thuận tiện nhất:
12,1 × 5,5 + 12,1 ×4,5 …………………………
0,81 × 8,4 + 0,81 × 2,6 = …………………………
16,5 × 47,8 + 47,8 ×3,5 = …………………………
Trả lời
a] Viết tiếp vào chỗ chấm cho thích hợp:
a | b | c | [a + b] × c | a × c + b × c |
2,4 | 1,8 | 10,5 | [2,4 + 1,8] × 10,5 = 44,1 | 2,4 × 10,5 + 1,8 ×10,5 = 44,1 |
2,9 | 3,6 | 0,25 | [2, 9 + 3,6] × 0,25 = 1,625 | 2,9 × 0,25 + 3,6 × 0,25 = 1,625 |
3,1 | 10,5 | 0,45 | [3,1 + 10,5] × 0,45 = 6,12 | 3,1 × 0,45 + 10,5 × 0,45 = 6,12 |
Nhận xét: [a + b] × c = a × c + b × c
hay: a × c + b × c = [a + b] × c
b] Tính bằng cách thuận tiện nhất:
12,1 × 5,5 + 12,1 × 4,5 = 12,1 × [5,5 + 4,5]
= 12,1 × 10 = 121
0,81 × 8,4 + 0,81 × 2,6 = 0,81 × [8,4 + 2,6]
= 0,81 × 11 = 8,91
16,5 × 47,8 + 47,8 ×3,5 = 47,8 ×[16,5 + 3,5]
= 47,8 × 20 = 956
Bài 1: Tính:
a. 653,38 + 96,92 = ……………………
35,069 - 14,235 = ……………………
b. 52,8 × 6,3 = ……………………
17,15 × 4,9 = ……………………
Trả lời:
a. 653,38 + 96,92 = 750,30
35,069 - 14,235 = 20,834
b. 52,8 × 6,3 = 332,64
17,15 × 4,9 = 84,035
Bài 2: Tính nhẩm:
a. 8,37× 10 = ………
39,4 × 0,1 = ………
b. 138,05 × 100 = ………
420,1 × 0,01 = ………
c. 0,29 × 10 =………
0,98 × 0,1 = ………
Trả lời:
a. 8,37× 10 = 83,7
39,4 × 0,1 = 3,94
b. 138,05 × 100 = 13805
420,1 × 0,01 = 4,201
c. 0,29 × 10 =2,9
0,98 × 0,1 = 0,098
Bài 3: Mua 7m vải phải trả 245000 đồng. Hỏi mua 4,2m vải cùng loại phải trả ít hơn bao nhiêu tiền?
Trả lời:
Số tiền mua 1 mét vải là:
245000 : 7 = 35000 [đồng]
Số tiền mua 4,2 mét vải là;
35000 × 4,2 = 147000 [đồng]
Số tiền phải trả ít hơn là:
245000 – 147000 = 98000 [đồng]
Đáp số: 98000 đồng.
Bài 4: a. Viết tiếp vào chỗ chấm cho thích hợp:
a | b | c | [a+b] x c | a x c + b x c |
2,4 | 1,8 | 10,5 | ||
2,9 | 3,6 | 0,25 | ||
3,1 | 10,5 | 0,45 |
Nhận xét: [a + b] × c = a × …… + b × …… hay: a × c + b × c = [a + ……] × ……
b. Tính bằng cách thuận tiện nhất:
12,1 × 5,5 + 12,1 ×4,5 …………………………
0,81 × 8,4 + 0,81 × 2,6 = …………………………
16,5 × 47,8 + 47,8 ×3,5 = …………………………
Trả lời:
a. Viết tiếp vào chỗ chấm cho thích hợp:
a | b | c | [a+b] x c | a x c + b x c |
2,4 | 1,8 | 10,5 | [2,4 +1,8] x 10,5 = 4,2 x 10,5 = 44,10 | 2,4 x 10,5 + 1,8 x 10,5 = 25,2 + 18,9 = 44,1 |
2,9 | 3,6 | 0,25 | [2,9 + 3,6] x 0,25 = 6,5 x 0,25 = 1,625 | 2,9 x 0,25 + 3,6 x 0,25 = 0,725 + 0,9 = 1,625 |
3,1 | 10,5 | 0,45 | [3,1 + 10,5] x 0,45 = 13,6 x 0,45 = 6,12 | 3,1 x 0,45 + 10,5 x 0,45 = 1,395 + 4,725 =6,12 |
Nhận xét: [a + b] × c = a × c + b × c hay: a × c + b × c = [a + b] × c
b. Tính bằng cách thuận tiện nhất:
12,1 × 5,5 + 12,1 × 4,5 = 12,1 × [5,5 + 4,5]
= 12,1 × 10 = 121
0,81 × 8,4 + 0,81 × 2,6 = 0,81 × [8,4 + 2,6]
= 0,81 × 11 = 8,91
16,5 × 47,8 + 47,8 ×3,5 = 47,8 ×[16,5 + 3,5]
= 47,8 × 20 = 956