- Bài 1
- Bài 2
- Câu 3
- Bài 4
- Bài 5
- Bài 6
- Bài 7
- Bài 8
- Vui học
Bài 1
Tính:
8,12 x 10 = 6,44 x 100 = . 9,89 x 1000 = .
54,78 x 10 = 0,567 x 100 = 7,06 x 1000 = .
Phương pháp giải:
Muốn nhân một số thập phân với10,100,1000,... ta chỉ việc chuyển dấu phẩy của số đó lần lượt sang bên phải một, hai, ba, chữ số.
Lời giải chi tiết:
8,12 x 10 =81,2 6,44 x 100 = 644 9,89 x 1000 = 9890
54,78 x 10 = 547,8 0,567 x 100 = 56,7 7,06 x 1000 = 7060
Bài 2
Viết số thích hơp vào chỗ chấm:
15,2m = .dm 0,745m = ..cm 3,28dm = .cm
37cm = ..m 376cm = .m 71cm = ..dm
Phương pháp giải:
Áp dụng cách đổi:
1m = 10dm 1m = 100 cm 1dm = 10cm
Lời giải chi tiết:
15,2m = 152dm 0,745m = 74,5cm 3,28dm = 32,8cm
37cm = 0,37m 376cm = 3,76m 71cm = 7,1dm
Câu 3
Đặt tính rồi tính.
a] 37,2 x 70 b] 28,6 x 500 c] 0,54 x 3000
.. ...
. ..
. ..
Phương pháp giải:
Đặt tính theo cột dọc, rồi nhân như phép nhân các số tự nhiên.
Lời giải chi tiết:
Bài 4
Một chiếc can chứa 5 lít nước mắm. Biết một lít nước mắm cân nặng 1,04kg và chiếc can rỗng nặng 1,2kg. Hỏi can nước mắm đó cân nặng bao nhiêu ki-lô-gam?
Phương pháp giải:
- Cân nặng của 5 lít nước mắm bằng cân nặng của 1 lít nước mắm nhân với 5.
- Cân nặng của can nước mắm = Cân nặng của 5 lít nước mắm + Cân nặng của chiếc can rỗng.
Lời giải chi tiết:
Cân nặng của 5 lít nước mắm là
1,04 x 5 = 5,2 [kg]
Cân nặng của can nước mắm đó là
5,2 + 1,2 = 6,4 [kg]
Đáp số: 6,4 kg
Bài 5
Đặt tính rồi tính:
17,4 x 3,6 0,58 x 6,7 3,725 x 2,4
. .
. .
. .
Phương pháp giải:
Đặt tính theo cột dọc, rồi nhân như phép nhân các số tự nhiên.
Lời giải chi tiết:
Bài 6
Tính nhẩm:
7,4 x 0,001 = 3,7 x 0,001 = .. 4,85 x 0,1 = .
8,32 x 0,01 = 300 x 0,01 = .. 1,78 x 0,01 =
Phương pháp giải:
Khi nhân một số thập phân với0,1; 0,01; 0,001;... ta chỉ việc chuyển dấu phẩy của số đó lần lượt sang bên trái một, hai, ba, chữ số.
Lời giải chi tiết:
7,4 x 0,001 = 0,0074 3,7 x 0,001 = 0,0037 4,85 x 0,1 = 0,485
8,32 x 0,01 = 0,0832 300 x 0,01 = 3,00 1,78 x 0,01 = 0,0178
Bài 7
Tính bằng cách thuận tiện.
a] 1,25 x 0,36 x 0,08 =
b] 73,5 8,76 15,24 = .
c] 37 5,28 + 3,28 = ..
d] 8,27 x 0,02 3,35 x 0,01 =
Phương pháp giải:
- Nhóm các số thành 1 tổng hoặc tích có kết quả là số tròn chục, tròn trăm,
- Áp dụng công thức nhân một số với một hiệu:a × [b c] = a × b a × c
Lời giải chi tiết:
a] 1,25 x 0,36 x 0,08 = [1,25 x 0,08] x 0,36
= 0,1 x 0,36 = 0,036
b] 73,5 8,76 15,24 = 73,5 [8,76 + 15,24]
= 73,5 24 = 49,5
c] 37 5,28 + 3,28 = 37 [5,28 3,28] = 37 2 = 35
d] 8,27 x 0,02 3,35 x 0,01 = 8,27 x 2 x 0,01 3,35 x 0,01
= 16,54 x 0,01 3,35 x 0,01
= 0,01 x [16,54 3,35]
= 0,01 x 13,19
= 0,1319
Bài 8
Một xe ô tô đi trong 4 giờ được 224km. Trong hai giờ đầu tiên, trung bình mỗi giờ ô tô đó đi được 58,75km, giờ thứ ba, ô tô đó đi được ít hơn trung bình mỗi giờ đầu tiên 2,5km. Hỏi giờ thứ tư ô tô đó đi được bao nhiêu ki-lô-mét?
Phương pháp giải:
- Quãng đường đi được trong 2 giờ đầu tiên = Quãng đường trung bình đi trong hai giờ đầu nhân với 2.
- Quãng đường đi được trong giờ thứ ba = Quãng đường trung bình mỗi giờ đầu tiên 2,5 km
- Quãng đường đi được trong giờ thứ tư = Tổng quãng đường đi trong 4 giờ - Quãng đường đi trong 3 giờ đầu.
Lời giải chi tiết:
Tóm tắt
4 giờ: 224km
2 giờ đầu: trung bình mỗi giờ 58,75km
Giờ thứ ba: ít hơn trung bình mỗi giờ đầu 2,5km
Giờ thứ tư: .km?
Bài giải
Trong 2 giờ đầu tiên ô tô đi được siis ki-lô-mét là
58,75 x 2 = 117,5 [km]
Giờ thứ ba ô tô đó đi được quãng đường là
58,75 2,5 = 56,25 [km]
Giờ thứ tư ô tô đó đi được số ki-lô-mét là
224 [ 117,5 + 56,25] = 50,25 [km]
Đáp số: 50,25km
Vui học
Một mảnh vườn có hình dạng và kích thước như hình vẽ. Tính chu vi và diện tích mảnh vườn?
Phương pháp giải:
Chia mảnh vườn thành hai hình rồi tính tổng chu vi và diện tích hai hình đó.
Lời giải chi tiết:
Chia mảnh đất thành hai hình 1 và hình 2.
Chiều dài hình thứ nhất là
20,7 + 13,8 = 34,5 [m]
Chu vi hình chữ nhật số 1 là
[34,5 + 20,7] x 2 = 110,4 [m]
Chu vi hình vuông số hai là
13,8 x 4 = 55,2 [m]
Chu vi mảnh vườn là
110,4 + 55,2 = 165,5 [m]
Diện tích hình chữ nhật số 1 là
34,5 x 20,7 = 714,15 [m2]
Diện tích hình vuông số 2 là
13,8 x 13,8 = 190,44 [m2]
Diện tích mảnh vườn là
714,15 + 190,44 = 904,59 [m2]
Đáp số: Chu vi: 165,5 m
Diện tích: 904,59 m2