Mời các bạn cùng tham khảo hướng dẫn giải bài tập SGK Công nghệ 8 Bài 49: Thực hành: Tính toán tiêu thụ điện năng trong gia đình hay, ngắn gọn được chúng tôi chọn lọc và giới thiệu ngay dưới đây nhằm giúp các em học sinh tiếp thu kiến thức và củng cố bài học của mình trong quá trình học tập môn Công nghệ.
Giải bài tập SGK Bài 49 lớp 8
BÁO CÁO THỰC HÀNH
TT | Tên đồ dùng điện | Công suất điện P[W] | Số lượng | Thời gian sử dụng trong ngày t[h] | Tiêu thụ điện năng trong ngày A[Wh] |
1 | Đèn sợi đốt | 60 | 2 | 2 | 240 |
2 | Đèn huỳnh quang và chấn lưu | 45 | 8 | 4 | 1440 |
3 | Quạt bàn | 65 | 4 | 2 | 520 |
4 | Quạt trần | 80 | 2 | 2 | 320 |
5 | Tủ lạnh | 120 | 1 | 24 | 2880 |
6 | Ti vi | 70 | 1 | 4 | 280 |
7 | Bếp điện | 1000 | 1 | 1 | 1000 |
8 | Nồi cơm điện | 630 | 1 | 1 | 630 |
9 | Bơm nước | 250 | 1 | 0,5 | 125 |
10 | Rađio catxet | 50 | 1 | 1 | 50 |
2. Tiêu thụ điện năng của gia đình trong ngày: A=7485 Wh
3. Tiêu thụ điện năng của gia đình trong tháng.
Nếu điện năng tiêu thụ các ngày trong tháng như nhau thì điện năng tiêu thụ trong tháng [30 ngày] là:
A = A[1 ngày]x 30 = 224550 Wh
Lý thuyết Công Nghệ Bài 49 lớp 8
I. Điện năng tiêu thụ của đồ dùng điện
Điện năng là công của dòng điện, vậy điện năng được tính công thức:
A = P.t
Để tính điện năng tiêu thụ của các đồ dùng điện trong ngày cần biết các đại lượng sau:
- Thời gian làm việc [t].
- Công suất điện [P].
- Điện năng tiêu thụ trong thời gian t [A].
Lưu ý:
- Nếu P [W], t [h] thì A[Wh].
- Nếu P [kW], t[h] thì A [kWh] [Khi điện năng tiêu thụ lớn].
- 1 KWh = 1000wh.
II. Tính toán tiêu thụ điện năng trong gia đình
1. Quan sát, tìm hiểu công suất điện và thời gian sử dụng trong một ngày của đồ dùng điện.
- Liệt kê tên đồ dùng điện, công suất, số lượng, thời gian sử dụng trong một ngày.
- Tính tiêu thụ điện năng của mỗi đồ dùng điện.
2. Tính tiêu thụ điện năng của gia đình trong một ngày.
3. Tính tiêu thụ điện năng của gia đình trong một tháng.
III. Báo cáo thực hành
Tính Toán Tiêu Thụ Điện Năng Trong Gia Đình
1. Tiêu thụ điện năng của các đồ dùng điện trong ngày… tháng… năm…
2. Tiêu thụ điện năng của gia đình trong ngày
3. Tiêu thụ điện năng của gia đình trong tháng
Nếu điện năng tiêu thụ các ngày trong tháng như nhau thì điện năng tiêu thụ trong tháng [30 ngày] là:
A =
4. Nhận xét và đánh giá bài thực hành
Học sinh nhận xét và đánh giá bài thực hành theo hướng dẫn giáo viên.
CLICK NGAY vào TẢI VỀ dưới đây để download giải bài tập SGK Công nghệ lớp 8 Bài 49: Thực hành: Tính toán tiêu thụ điện năng trong gia đình ngắn gọn, hay nhất file pdf hoàn toàn miễn phí.
Đánh giá bài viết
Nêu cách tính toán tiêu thụ điện năng trong gia đình.
Đề bài
Báo cáo thực hành bài 49 trang 167 SGK Công Nghệ 8
Lời giải chi tiết
BÁO CÁO THỰC HÀNH
1. Tiêu thụ điện năng của các đồ dùng điện trong ngày... tháng... năm...
TT |
Tên đồ dùng điện |
Công suất điện P[W] |
Số lượng |
Thời gian sử dụng trong ngày t [h] |
Tiêu thụ điện năng trong ngày A [Wh] |
1 |
Đèn sợi đốt |
60 |
2 |
2 |
240 |
2 |
Đèn ống huỳnh quang và chấn lưu |
45 |
8 |
4 |
1440 |
3 |
Quạt bàn |
65 |
4 |
2 |
520 |
4 |
Quạt trần |
80 |
2 |
2 |
320 |
5 |
Tủ lạnh |
120 |
1 |
24 |
2880 |
6 |
Ti vi |
70 |
1 |
4 |
280 |
7 |
Bếp điện |
1000 |
1 |
1 |
1000 |
8 |
Nồi cơm điện |
630 |
1 |
1 |
630 |
9 |
Bơm nước |
250 |
1 |
0,5 |
125 |
10 |
Rađio catxet |
50 |
1 |
1 |
50 |
2. Tiêu thụ điện năng của gia đình trong ngày:
A1 = 240 + 1440 + 520 + 320 + 2880 + 280 + 1000 + 630 + 125 + 50 = 7485 [Wh]
3. Tiêu thụ điện năng của gia đình trong tháng
Nếu điện năng tiêu thụ các ngày trong tháng như nhau thì điện năng tiêu thụ trong tháng [30 ngày] là:
A = A1 x 30 = 224550 Wh
Loigiaihay.com
Giải sách bài tập công nghệ 8 – Bài 49: Thực Hành : Tính toán tiêu thụ điện năng trong gia đình giúp HS giải bài tập, lĩnh hội các kiến thức, kĩ năng kĩ thuật và vận dụng được vào thực tế cần khơi dậy và phát huy triệt để tính chủ động, sáng tạo của học sinh trong học tập:
Xem thêm các sách tham khảo liên quan:
- Sách Giáo Khoa Công Nghệ Lớp 8
- Giải Công Nghệ Lớp 8 [Ngắn Gọn]
- Giải Vở Bài Tập Công Nghệ Lớp 8
- Sách Giáo Viên Công Nghệ Lớp 8
A. 1,80kWh B. 0,2kWh
B. 0,18kWh D. 1,6kWh
Lời giải:
Đáp án: C. 0,18kWh
Điện năng tiêu thụ:
A= P×t = 36×5 = 180Wh = 0,18kWh
A. 1,80kWh B. 0,2kWh
B. 0,18kWh D. 1,6kWh
Lời giải:
Đáp án: C. 0,18kWh
Điện năng tiêu thụ:
A= P×t = 36×5 = 180Wh = 0,18kWh
Lời giải:
Đáp án:
Tính điện năng tiêu thụ:
Áp dụng công thức: A=P×t
Với: t = 2×6×30 = 360h
P = 36W
A = 36×360 = 12960Wh = 12,96kWh
Lời giải:
Đáp án:
Tính điện năng tiêu thụ:
Áp dụng công thức: A=P×t
Với: t = 2×6×30 = 360h
P = 36W
A = 36×360 = 12960Wh = 12,96kWh
Lời giải:
Đáp án:
Điện năng tiêu thụ của 2 đèn sợi đốt là:
Áp dụng công thức: A=P×t= 2×40×2=160Wh
Điện năng tiêu thụ của máy bơm nước là:
Áp dụng công thức: A=P×t= 750×5= 3750Wh
Vậy tổng điện năng tiêu thụ của các đồ dùng điện trên là:
160+3750= 3910Wh= 3,91kWh
Lời giải:
Đáp án:
Điện năng tiêu thụ của 2 đèn sợi đốt là:
Áp dụng công thức: A=P×t= 2×40×2=160Wh
Điện năng tiêu thụ của máy bơm nước là:
Áp dụng công thức: A=P×t= 750×5= 3750Wh
Vậy tổng điện năng tiêu thụ của các đồ dùng điện trên là:
160+3750= 3910Wh= 3,91kWh
TT | Tên đồ dùng điện | Công suất điện P[W] | Số lượng | Thời gian sử dụng trong ngày t[h] | Tiêu thụ điện năng trong này A[Wh] |
1 | Đèn ống huỳnh quang | 45 | 8 | 4 | |
2 | Quạt trần | 77 | 2 | 2 | |
3 | Tủ lạnh | 120 | 1 | 8[24] | |
4 | Tivi | 70 | 1 | 4 |
2. Tính tổng điện năng tiêu thụ điện trong ngày.
3. Tính tiêu thụ điện năng trong tháng.
Lời giải:
1. Tính điện năng tiêu thụ của các đồ dùng điện trong ngày
TT | Tên đồ dùng điện | Công suất điện P[W] | Số lượng | Thời gian sử dụng trong ngày t[h] | Tiêu thụ điện năng trong này A[Wh] |
1 | Đèn ống huỳnh quang | 45 | 8 | 4 | 1440 |
2 | Quạt trần | 77 | 2 | 2 | 308 |
3 | Tủ lạnh | 120 | 1 | 8[24] | 960 |
4 | Tivi | 70 | 1 | 4 | 280 |
2.Tính tổng tiêu thụ điện năng trong ngày: 1440+308+960+280=2988Wh
3.Tính tiêu thụ điện năng trong tháng:
Coi điện năng tiêu thụ các ngày trong tháng như nhau thì điện năng tiêu thụ trong tháng [30 ngày] là:
A = 2988×30 = 89640Wh = 89,64kWh
TT | Tên đồ dùng điện | Công suất điện P[W] | Số lượng | Thời gian sử dụng trong ngày t[h] | Tiêu thụ điện năng trong này A[Wh] |
1 | Đèn ống huỳnh quang | 45 | 8 | 4 | |
2 | Quạt trần | 77 | 2 | 2 | |
3 | Tủ lạnh | 120 | 1 | 8[24] | |
4 | Tivi | 70 | 1 | 4 |
2. Tính tổng điện năng tiêu thụ điện trong ngày.
3. Tính tiêu thụ điện năng trong tháng.
Lời giải:
1. Tính điện năng tiêu thụ của các đồ dùng điện trong ngày
TT | Tên đồ dùng điện | Công suất điện P[W] | Số lượng | Thời gian sử dụng trong ngày t[h] | Tiêu thụ điện năng trong này A[Wh] |
1 | Đèn ống huỳnh quang | 45 | 8 | 4 | 1440 |
2 | Quạt trần | 77 | 2 | 2 | 308 |
3 | Tủ lạnh | 120 | 1 | 8[24] | 960 |
4 | Tivi | 70 | 1 | 4 | 280 |
2.Tính tổng tiêu thụ điện năng trong ngày: 1440+308+960+280=2988Wh
3.Tính tiêu thụ điện năng trong tháng:
Coi điện năng tiêu thụ các ngày trong tháng như nhau thì điện năng tiêu thụ trong tháng [30 ngày] là:
A = 2988×30 = 89640Wh = 89,64kWh
a] Mỗi ngày thắp sáng 4 giờ, tính điện năng tiêu thụ của bóng đèn này trong một tháng [30 ngày]
b] Tính tiền điện phải trả trong một tháng của bóng đèn này, biết 1kWh có giá là 993 đồng [hộ nghèo].
Lời giải:
Đáp án:
a]
-Thời gian sử dụng trong 1 tháng: t=4×30=120h
-Điện năng tiêu thụ của đèn trong 1 tháng:
A= P×t=40×120= 4800Wh= 4,8kWh
b]Tiền điện phải trả: 4,8×993= 4766,4 đồng.
a] Mỗi ngày thắp sáng 4 giờ, tính điện năng tiêu thụ của bóng đèn này trong một tháng [30 ngày]
b] Tính tiền điện phải trả trong một tháng của bóng đèn này, biết 1kWh có giá là 993 đồng [hộ nghèo].
Lời giải:
Đáp án:
a]
-Thời gian sử dụng trong 1 tháng: t=4×30=120h
-Điện năng tiêu thụ của đèn trong 1 tháng:
A= P×t=40×120= 4800Wh= 4,8kWh
b]Tiền điện phải trả: 4,8×993= 4766,4 đồng.
a] Tính điện năng tiêu thụ của gia đình trong một tháng
b] Tính số tiền phải trả trong một tháng[30 ngày], nếu giá điện là 1508,85đ/kWh [giá bình quân].
Lời giải:
Đáp án:
a] Tính điện năng tiêu thụ của gia đình trong một ngày:
Áp dụng công thức: A=P×t
-Điện năng tiêu thụ của bóng đèn là: Ađ= 75×6= 450Wh
-Điện năng tiêu thụ của quạt điện là: Aq= 62×8= 496Wh
-Điện năng tiêu thụ của tivi là: At= 70×7= 490Wh
-Điện năng tiêu thụ của bếp điện là: An= 800×1= 800Wh
-Điện năng tiêu thụ của tủ lạnh là: Atl= 120×8= 960Wh
Tổng điện năng tiêu thụ một ngày là: A=Ađ+Aq+At+An+Atl
A= 3196Wh= 3,196kWh
b]Điện năng tiêu thụ trong một tháng 30 ngày là: 3,196×30= 95,88kWh
Vậy số tiền phải trả là: 95,8×1508,85= 144668,538 đồng.
a] Tính điện năng tiêu thụ của gia đình trong một tháng
b] Tính số tiền phải trả trong một tháng[30 ngày], nếu giá điện là 1508,85đ/kWh [giá bình quân].
Lời giải:
Đáp án:
a] Tính điện năng tiêu thụ của gia đình trong một ngày:
Áp dụng công thức: A=P×t
-Điện năng tiêu thụ của bóng đèn là: Ađ= 75×6= 450Wh
-Điện năng tiêu thụ của quạt điện là: Aq= 62×8= 496Wh
-Điện năng tiêu thụ của tivi là: At= 70×7= 490Wh
-Điện năng tiêu thụ của bếp điện là: An= 800×1= 800Wh
-Điện năng tiêu thụ của tủ lạnh là: Atl= 120×8= 960Wh
Tổng điện năng tiêu thụ một ngày là: A=Ađ+Aq+At+An+Atl
A= 3196Wh= 3,196kWh
b]Điện năng tiêu thụ trong một tháng 30 ngày là: 3,196×30= 95,88kWh
Vậy số tiền phải trả là: 95,8×1508,85= 144668,538 đồng.
[2]Bàn là có bộ phận điều chỉnh nhiệt độ, nên cũng chỉ cũng chỉ tiêu thụ điện khoảng 1/3 thời gian cắm điện.
a] Tính điện năng tiêu thụ của gia đình trong một ngày
b] Giả sử điện năng tiêu thụ các ngày trong tháng như nhau. Tính điện năng tiêu thụ của gia đình trong một tháng [30 ngày] và số tiền điện phải trả?
-Biết tiền điện [năm 2013] như sau:
STT | Mức sử dụng của một hộ trong tháng | Giá bán điện [đồng/kWh] |
1 | Cho 50kWh [cho hộ nghèo và thu nhập thấp] | 993 |
2 | Cho kWh từ 0-100 [cho hộ thông thường] | 1418 |
3 | Cho kWh từ 101-150 | 1622 |
4 | Cho kWh từ 151-200 | 2044 |
5 | Cho kWh từ 201-300 | 2210 |
6 | Cho kWh từ 301-400 | 2361 |
7 | Cho kWh từ 401 trở lên | 2420 |
Lời giải:
Đáp án:
a]Tính được điện năng tiêu thụ của từng đồ dùng điện trong một ngày:
Điện năng tiêu thụ cảu gia đình trong một ngày:
A=280+616+720+1120+600+960+250+150+1250= 5946Wh= 5,946kWh
b]Điện năng tiêu thụ của gia đình trong một tháng [30 ngày]: 178,38kWh
Số tiền phải trả:
Cho 100kWh đầu tiên: 100×1418 = 141800đ
Cho kWh từ 101-150: 50×1622 = 81100đ
Cho kwh từ 151-200: 28,38×2044 = 58008,72đ
Tổng: = 280908,72đ
[2]Bàn là có bộ phận điều chỉnh nhiệt độ, nên cũng chỉ cũng chỉ tiêu thụ điện khoảng 1/3 thời gian cắm điện.
a] Tính điện năng tiêu thụ của gia đình trong một ngày
b] Giả sử điện năng tiêu thụ các ngày trong tháng như nhau. Tính điện năng tiêu thụ của gia đình trong một tháng [30 ngày] và số tiền điện phải trả?
-Biết tiền điện [năm 2013] như sau:
STT | Mức sử dụng của một hộ trong tháng | Giá bán điện [đồng/kWh] |
1 | Cho 50kWh [cho hộ nghèo và thu nhập thấp] | 993 |
2 | Cho kWh từ 0-100 [cho hộ thông thường] | 1418 |
3 | Cho kWh từ 101-150 | 1622 |
4 | Cho kWh từ 151-200 | 2044 |
5 | Cho kWh từ 201-300 | 2210 |
6 | Cho kWh từ 301-400 | 2361 |
7 | Cho kWh từ 401 trở lên | 2420 |
Lời giải:
Đáp án:
a]Tính được điện năng tiêu thụ của từng đồ dùng điện trong một ngày:
Điện năng tiêu thụ cảu gia đình trong một ngày:
A=280+616+720+1120+600+960+250+150+1250= 5946Wh= 5,946kWh
b]Điện năng tiêu thụ của gia đình trong một tháng [30 ngày]: 178,38kWh
Số tiền phải trả:
Cho 100kWh đầu tiên: 100×1418 = 141800đ
Cho kWh từ 101-150: 50×1622 = 81100đ
Cho kwh từ 151-200: 28,38×2044 = 58008,72đ
Tổng: = 280908,72đ